Rufe talla

Jagora ne a fagen kariyar sirrin mai amfani Apple, amma Google ba ya so ya yi nisa a baya, saboda ya san cewa masu amfani suna sauraron tsaro. Duniyar tallan da aka yi niyya tana da rikitarwa amma tana da fa'ida sosai. Ba wani asiri ba ne cewa kamfanin Meta da ke da Facebook, Instagram da WhatsApp, yana kan gaba a jerin abubuwan abinci. Ko da TikTok yayi ƙoƙari mafi kyau. 

Ko a cikin mahallin ku, tabbas kun haɗu da wani wanda zai yi tunani, tare da ɗan wuce gona da iri, cewa Facebook yana karanta tunaninsu, ko aƙalla yana leƙo asirin su. Ta yaya zai yiwu idan ka yi magana da wani game da wani abu, Facebook daga baya ya gabatar maka da wani talla?

Waɗannan su ne nau'ikan abubuwan da ba za ku je nema ba, amma suna shiga sosai wanda za ku iya danna kan sakon da ke bayyana a dandalin sada zumunta. Kuma yayin da ba za a taɓa yin watsi da gaba ɗaya cewa manhajojin wayowin komai da ruwan za su iya satar bayananku ta hanyar makirufo na wayarku ba (tabbas ba don manufar tallata tallace-tallace ba), mafi kusantar laifin shine fasahar talla ta Meta. 

Amma ta yaya tallace-tallacen da aka yi niyya ke aiki, kuma ta yaya suke sa masu amfani suyi tunanin Facebook ya san abin da suke tunani? A ƙasa zaku sami taƙaitaccen kallon wannan fasaha ta "telepathic" ta Facebook.

Yadda Facebook ke tattara bayanan ku 

Bayanan da aka tattara akan gidan yanar gizon 

Hanya mafi kai tsaye da Facebook ke tattara bayanan masu amfani ita ce ta yanar gizo. Lokacin da wani ya ƙirƙiri asusun Facebook, ya yarda da tsarin sirri na kamfanin, wanda a kan kansa ya ba da damar tattara bayanai ya zama doka. Wannan ya haɗa da, amma ba'a iyakance shi ba, sunaye da kwanakin haihuwa, hulɗa tare da wasu masu amfani, da ƙungiyoyi masu alaƙa. Yana da mahimmanci a lura a nan cewa bin diddigin gidan yanar gizon Facebook ya wuce abin da ya dace. 

Bayanan da aka tattara daga aikace-aikacen hannu 

Wayoyin hannu wani abin bautãwa ne ga kamfanoni masu sha'awar tattara bayanai, musamman godiya ga na'urorin da ke cikin na'urorin da ke samar da tarin bayanai masu amfani a kullum. Misali, manhajar Facebook na iya yin rikodin cibiyoyin sadarwar Wi-Fi masu amfani da su suna haɗa su, nau'in waya, wurin aiki, aikace-aikacen da aka shigar, da ƙari mai yawa. Koyaya, bin diddigin halayenmu bai iyakance ga Facebook da sauran aikace-aikacen Meta ba. Wannan saboda yana haɗin gwiwa da kamfanoni da yawa waɗanda suma suke tattara wasu bayanai ta aikace-aikacen su kuma daga baya suna raba su da Meta (Facebook).

Meta_logo

Abin da Facebook ke yi da bayanan ku 

Meta yana tattarawa da tsara dubban bayanai game da ku don koyan duk wani abu mai mahimmanci kuma ya sanya ku cikin wasu rukuni. Yayin da adadin bayanai game da ku ke girma, Facebook yana ƙara daidaiton waɗannan "dijital ninki biyu" na ku kuma yana da ikon yin ƙarin hasashen hasashen. Waɗannan na iya zuwa daga shahararrun gidajen abinci zuwa samfuran tufafi da ƙari mai yawa. Amma waɗannan tsinkaya galibi suna da amfani saboda a zahiri suna iya taimaka muku adana lokaci tare da bincikenku, duk da haka, wasu mutane suna samun keɓaɓɓen tallace-tallacen kutsawa da ɗan damuwa. 

Lallai, fasahar talla da Meta ta yi niyya cikin sauƙi yana sa wasu mutane su ji cewa wannan kamfani yana karanta hankalinsu kawai. Amma a gaskiya, ikon tsinkaya ne kawai bisa bayanan da aka tattara. Babu shakka ba ƙari ba ne a ce kafofin watsa labarun, ko aƙalla algorithms, sun fi mu sani fiye da mu.

Yadda ake iyakance adadin bayanan da Meta da Facebook ke tattarawa

Duk da cewa yin amfani da Facebook abu ne da babu makawa yin ciniki tsakanin sirri da kuma dacewa, akwai matakan da za a iya bi don takaita kwararar bayanan sirri da ke samun hanyar shiga shafukan sada zumunta. 

Cire izinin app 

Idan ana maganar wayar hannu, mafi kyawun zaɓin sirri shine rashin shigar da app ɗin Facebook kwata-kwata kuma kar a buɗe shafukan Facebook akan wayar kwata-kwata. Amma wannan shawara ce mara amfani. Koyaya, ana iya iyakance tarin bayanai ta hanyar cire izini daban-daban na app.  

  • Bude aikace-aikacen Nastavini. 
  • Gungura ƙasa kuma danna abun Appikace. 
  • Nemo aikace-aikacen Facebook kuma danna shi. 
  • Matsa zaɓi Izini. 
  • Sannan zaɓi izini ɗaya kuma saita su zuwa Kar a yarda. 

Ta yin hakan, kuna iyakance damar Facebook zuwa ga bayanai masu yawa waɗanda za su iya amfani da bayanan ku. Idan kun kashe Kayayyakin da ke kusa, don haka Facebook ba zai ma koyi wani abu game da halayen 'yan uwa da abokanka ba. Har yanzu yana da daraja ticking Cire izini kuma ku 'yantar da sarari, ko da yake gaskiyar ita ce, a wannan yanayin bai kamata ku yi amfani da Facebook na tsawon watanni ba don samun ma'ana.

Daidaita saitunan tallanku 

Hakanan yana yiwuwa a sarrafa tallan da kuke gani a zahiri akan Facebook, duka a cikin app da kuma akan gidan yanar gizon.  

  • Bude shi Facebook app ko yanar gizo. 
  • Je zuwa sashe Nastavini. 
  • Zaɓi wani zaɓi Abubuwan zaɓin talla. 

Anan ana nuna muku masu talla waɗanda suka ƙaddamar da tallan tallan su dangane da bayanan da Facebook ya tattara game da masu amfani da su. Don haka wasu za su ga tallan idan ya dace da su, wasu ba za su gani ba. A cikin wannan tayin, duk da haka, yana yiwuwa a zaɓi kamfanoni ɗaya kuma ta zaɓi zaɓi Boye tallace-tallace daina nuna tallan su. Bugu da kari, ana iya kashe tallace-tallacen da suka danganci bayanai daga abokan aikinsu da tallace-tallacen da suka dogara da ayyuka a cikin samfuran Facebook.

Kashe ayyukan Facebook 

A ƙarshe, zaku iya buɗe shafin yanar gizon Facebook da iyaka informace, wanda Kamfanin ke tattarawa daga aikace-aikacen ɓangare na uku da gidajen yanar gizo. Kuna yin haka a cikin menu Saituna da keɓantawa -> Nastavini. Zaɓi nan Sukromi, danna kan Naku informace na Facebook kuma kula da zabi a nan Ayyuka a wajen Facebook. A nan ne za ku iya sarrafa ayyukanku a wajen Facebook, ta yadda za ku iya share tarihin apps da gidajen yanar gizon da suka raba bayanan ku kuma ku kashe ayyukan da za ku yi a waje na Facebook don asusunku.

Idan kun bi duk matakan da aka lissafa a sama, aƙalla kun iyakance adadin bayanan da Facebook ke tattarawa game da ku. Hakanan, ku tuna iyakance ayyukanku na kan layi gwargwadon yuwuwa, watau kar a lissafta wurare, sanya hotuna, kuma kada ku taɓa talla. Kyakkyawan VPN da mai binciken mai da hankali kan tsaro shima zai taimaka rage yawan bayanan da aka raba, amma da zarar kun kasance cikin alaƙa da Meta, yana da wahala kawai ku rabu.

Wanda aka fi karantawa a yau

.