Rufe talla

Fasahar Hologram ta kasance ɗaya daga cikin mafi girman tunanin ''geeks'' da masu sha'awar almarar kimiyya tsawon shekaru ashirin da suka gabata. Koyaya, godiya ga ci gaban fasaha a fannoni kamar na'urorin gani, nuni da hankali na wucin gadi, ba da daɗewa ba zai iya zama wani ɓangare na rayuwarmu ta yau da kullun. Bayan shekaru takwas na haɓakawa da gwada fasahar nunin holographic, ƙungiyar masu bincike daga Samsung Advanced Institute of Technology (SAIT) suna da kwarin gwiwa cewa allon holographic na iya zama samfuri a nan gaba.

Masu binciken Samsung kwanan nan sun buga takarda kan nunin bidiyo na holographic na bakin ciki a cikin babbar mujallar kimiyyar Nature Communications. Labarin ya bayyana wata sabuwar fasaha da ƙungiyar SAIT ta ƙera mai suna S-BLU (ɗakin sitiya-baya), wanda da alama yana magance ɗaya daga cikin manyan matsalolin da ke hana haɓaka fasahar holographic, wanda shine kunkuntar kusurwar kallo.

S-BLU ya ƙunshi bakin haske mai siffa mai siffa wanda Samsung ke kira Coherent Backlight Unit (C-BLU) da kuma mai karkatar da katako. Na'urar C-BLU tana jujjuya katakon abin da ya faru ya zama katako mai haɗaka, yayin da mai ɗaukar katako zai iya jagorantar katakon abin da ya faru zuwa kusurwar da ake so.

Nunin 3D sun kasance tare da mu shekaru da yawa. Suna iya isar da ma'ana mai zurfi ta hanyar "gayawa" idon ɗan adam cewa yana kallon abubuwa masu girma uku. A gaskiya, duk da haka, waɗannan allon suna da gaske mai girma biyu. Hoton mai girma uku yana nunawa akan shimfidar 2D mai lebur, kuma ana samun tasirin 3D a mafi yawan lokuta ta hanyar amfani da parallax na binocular, watau bambancin kusurwa tsakanin idon mai kallo na hagu da dama lokacin mai da hankali kan abu.

Fasahar Samsung ta sha bamban sosai ta yadda zata iya ƙirƙirar hotuna masu girma uku na abubuwa a cikin sarari mai girma uku ta amfani da haske. Wannan ba shakka ba sabon abu bane, saboda an gwada fasahar hologram shekaru da yawa, amma ci gaban Samsung ta hanyar fasahar S-BLU na iya zama mabuɗin kawo hologram na 3D na gaskiya ga talakawa. A cewar ƙungiyar SAIT, S-BLU na iya faɗaɗa kusurwar kallo don holograms da kusan sau talatin idan aka kwatanta da nuni na 4-inch 10K na al'ada, wanda ke da kusurwar kallo na digiri 0.6.

Kuma menene hologram zai iya yi mana? Misali, don nuna tsare-tsaren kama-da-wane ko kewayawa, yi kiran waya, amma kuma mafarkin rana. Abin da ke da tabbas, duk da haka, shi ne cewa za mu jira ɗan lokaci kaɗan don wannan fasaha ta zama wani ɓangare na rayuwarmu da gaske.

Wanda aka fi karantawa a yau

.